Tu viện VSA

Gạo cội biến thành gà :joy: hoặc biến thành người khác, những kẻ này mới đáng sợ….

2 Likes

Niềm vui chưa đc bao lâu khi biết anh Poka trở lại thì lại bị tiếp tục dập tắt. Thật là đáng tiếc. Các cao nhân sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm quý báu, thì càng ngày càng bị ẩn bớt đi. Hôm qua mình vẫn còn thầm khen a Jean thật là vững vàng trụ lại. Thì nay cũng tiếp tục bị khóa. Haiz. Bác thầy Tu thì giờ cũng ít lên tu viện. Thật là đáng tiếc…

2 Likes

Mong rằng các anh chị như Songda, Dongphi cùng với các cao nhân cao thủ vẫn còn giữ đc lửa trên diễn đàn này.

Vãi, tôi nghĩ lại tôi cũng không định nói, bạn nói gì tôi không hiểu đâu, tôi tưởng mấy em gái kia thôi, không phải thì thôi tôi cũng chẳng để ý ông đâu mà trình cao trình thấp, cảm giúc giận hờn tham sân si cũng chỉ do còn người tự cảm nhận, không giận cũng không buồn không cảm xúc thì không ai làm được gì với tôi với bạn cả, chúng ta nên học bọn đi nói xấu cp của nhau chúng nó không cảm xúc luôn, tôi sắp luyện đến cảnh giới là đếch thèm cảm xúc gì rồi điều đó thật khó cố thôi, bản cảm nhận vui hay buồn là do bạn tôi cũng vậy. Thế nhé!

Lại bắt đầu những ngày như đã qua. Dọn dẹp từng cái lá, quét từng góc sân chùa. Chờ ngày chùa sẽ lại được rộn ràng khách thập phương tới vãn cảnh, thắp hương.

12 Likes

Đừng quá ngóng trông ai đó, học cách đi 1 mình mới bền vững.

Nhất trí quan điểm này của bác, chẳng qua muốn học cũng cần có ông thầy. “Sang sông thì phải lụy đò” mà bác. Kênh đọc sách tui tiếp thu kém lắm, nên mới mày mò các kênh dễ hiểu hơn. Học thuộc khẩu quyết trước đi, từ từ ngộ sau.

1 Likes

vậy thì seach youtobe các chỉ báo kỹ thuật nghe, rồi đi nằm bờ nằm bụi ở các pic, diễn đàn, room… :laughing:

1 Likes

Dear các bác,

Chúc các bác tuần mới gặt hái nhiều thành công!

Trải qua chút sóng gió, tu viện vẫn đứng vững có lẽ bởi những giá trị nó đã mang đến cho cộng đồng. Với tư cách viện chủ, tu hạ xin phép có đôi lời.

Thứ nhất, xin gửi lời cảm ơn chân thành đến BQT đã tạo ra diễn đàn để mọi người có nơi học tập, trao đổi, chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm. Tu hạ cũng học hỏi được rất nhiều điều quý báu từ các cao nhân trên diễn đàn và mở topic chia sẻ những cuốn sách VSA mình dịch như một phần nhỏ để đáp lại việc này.

Thứ hai, xin phép có đôi lời căn dặn tu sinh tu viện & những bác quan tâm đến việc nghiên cứu, thực hành PP VSA & KLK.

Tu viện là nơi lưu trữ và chia sẻ hai phương pháp mà cho đến thời điểm này tu hạ cho là ưu việt nhất là VSA và KLĐ. VSA gồm 7 cuốn sách đã được post ngay từ đầu topic còn KLK thì hiện đã post tập 1, 3 tập còn lại tu hạ sẽ sớm post lên đây. Về cơ bản bấy nhiêu là quá đủ để chúng ta khởi đầu. Hãy cố gắng nghiên cứu và thực hành song song hai phương pháp này vì như đã nói trước đó, chúng có cùng xuất phát điểm và sẽ có cùng một đích đến. Trên hết, từ những kiến thức này, chúng ta phải tự viết câu chuyện của riêng mình.

Trong kinh “Đại Bát Niết Bàn”, trước khi nhập diệt, Đức Phật căn dặn các đệ tử “hãy tự mình là ngọn đèn cho chính mình, tự mình nương tựa mình, chớ nương tựa một cái gì khác, dùng chánh pháp làm ngọn đèn, là chỗ nương tựa tu hành vững chắc”. Tu hạ xin phép mượn lời kinh để nhắc nhở quý tu sinh, kiến thức nền tảng đã có trong những cuốn sách VSA & KLĐ, quý tu sinh hãy phát huy tinh thần tự lực, “hãy tự thắp đuốc lên mà đi”. Không ai có thể giúp mình mà hãy tự mình giúp mình, không ai có thể làm thay cho mình mà hãy tự mình làm mọi việc, từ nhận định cho đến các quyết định giao dịch.

Thứ ba, xin gửi lời cám ơn đến các tiền bối đã chia sẻ những kinh nghiệm thực chiến quý báu của mình trên tu viện. Tu viện luôn mở rộng cánh cửa và luôn sẵn sàng trà nước, điếu đóm để chào đón các vị.

Thứ tư, xin các quan khách đến thăm tu viện hãy giữ gìn phép lịch sự tối thiểu và một thái độ tôn trọng mình, tôn trọng người khác, tôn trọng lợi ích chung. Xin đừng vì chút ích kỷ, hẹp hòi, hiềm khích của cá nhân mình mà ảnh hưởng đến mọi người.

Tu hạ vẫn sát cánh cùng các bác trên con đường chinh phục đỉnh cao võ học và sẽ cố gắng xây dựng, bảo tồn những giá trị mà tu viện mang lại cho cộng đồng.

Viện chủ

Thaytu_danhchung

36 Likes

Lão ca ngứa tay ngứa chân không chịu được rồi, kaka
Thời kỳ dowtrend thời kỳ có tu tâp kiến thức rất hay để uptrend có cái mà thực hành. :heart_eyes:

1 Likes
1 Likes

Bác đang chơi theo PP nào thế?

1 Likes

em có sở thích phái nào cũng chơi hết, ahihi.

1 Likes

VSA của bác @Cuongtin6868 cũng khá hay góc nhìn khác bác có thể nghe qua, bổ ích đấy :heart_eyes:

Tu hạ chỉ quan tâm đến 1 VSA thuần khiết của ông tổ Tom Williams, còn VSA của ông Tư, ông Tám, bà Ba, bà Bảy gì đó tu hạ ko có quan tâm bác ạ.
Cũng giống như trong đạo Phật, tu hạ chỉ quan tâm tới những lời dạy của ông Phật tổ Thích Ca Mâu ni, còn những ông Phật khác của các tông phái khác tu hạ ko có quan tâm. Mất thời gian vô ích bác ạ.

5 Likes

Đáng tiếc, đáng tiếc… thôi em không nhiều lời nữa :grinning:

Hi @Thaytu_danhchung. Từ lâu nay, phật tử toàn tàu ngầm vô đọc kinh và kiến thức mà Thày tu chia sẻ. Nay ngoi lên cảm ơn thầy tu một tiếng cho phải đạo. Cảm ơn ơn Thày tu nhiều.

1 Likes

Chào buổi sáng thaytu.
Khi thị trường chuyển động người ta thường hay đi tìm lí do.
Còn trên bảng điện nó đã thể hiện ra trước đó rồi.
Rõ ràng nhà buôn đã phối hợp để đưa thị trường vào đúng những gì họ muốn.
Nhiều người cho rằng downtrend, dưới góc nhìn của tôi, khi hôm trước tôi vẽ tổng quan VNI thì nó là đang tích lũy

Chỉ số nó thường hay đánh lừa thị giác, hãy học cách phân tích

22 Likes

em thấy cần test lại điểm 1156 thì mới xác nhận xem có tích lũy hay không.

Bác Songda có cái nhìn khá tích cực cho nhịp này nhỉ, bác có thể nhận định thêm không?
Theo bác thì đà giảm này sẽ diễn biến trong khoảng bao lâu? Hay là chỉ đơn giản là đủ tích luỹ, rũ hàng là hồi phục?