Đoản khúc cuộc đời

Thường sử dụng PE trung bình chứ không được chọn mức cao nhất khi sử dụng phương pháp định giá của Graham, có thể loại mấy năm tăng trưởng cao để tính trung bình EPS để tránh sai số nhiều. PE trung bình của ngành thép khoảng 7.x, làm thương mại thì PE sẽ thấp hơn.

2 Likes

cám ơn bạn nhé

1 Likes

Dạ e hiểu rồi. E cảm ơn a

2 Likes

a Nam cho e xin view giá gom dài hạn cp CTR ạ…e cám ơn và chúc ace ngày cuối tuần an lành vui vẻ!

2 Likes

I do not think that ! :thinking:
T6 tôi chốt idi 13. đầu F, đcửa về tc vẫn không vào lại (dự là nghỉ 1 vài tuần) :dolphin::duck:

3 Likes

vậy ạ cứ tưởng sóng luân phiên dòng nào tăng ít lại tăng tiếp. thế giới tăng mạnh mình cũng tăng theo

2 Likes

Cơ bản đạt mục tiêu. Em quan sát di chuyển, không vượt được 77.5-79.6k thì chưa cần tính lại sóng. Mục tiêu sóng chỉnh về khu 48-51k, quan sát tình hình lúc đó để có kế hoạch tỉ trọng. Khi thủng khu này có thể về vùng gần đáy, xác suất thủng đáy là nhỏ. Các nhận xét cũ của CTR cơ bản đang đi theo đúng nhận định.

Cập nhật:

4 Likes

E tính lại ra rồi ra a. Phương pháp PE, PB, Benjamin e tính theo EPS, PE, PB trung bình 4 năm.
Khung bên trái là giá trung bình 4 năm, bên phải là địn giá

Định giá theo PE + PB, e tìm thấy trên mạng công thức Graham Value= căn bậc hai của (PE x PB x EPS x BVPS)

Còn DCF thì e dùng TOTAL_EQUITY / Tổng cổ phiếu lưu hành

5 Likes

E cảm ơn a ạ!

4 Likes

Anh Nam xem giúp em con VNM có thể mua mới được chưa vậy ạ ?

2 Likes

Cụ BN bày cách s/d rsi ở bên trên đấy cụ, tôi thấy khung tuần rsi về thấp nhất 22, tính theo cụ BN có giá 60k, tôi thấy khung ngày phân kỳ, khung tuần phân kỳ nữa là đến sóng tăng, tôi tính khung tuần phân kỳ có giá 55-57k, tôi thấy phù hợp với vùng cụ BN tính.

4 Likes

Anh định giá hợp lý giai đoạn này đang tầm 75k+/-(biên dao động). Nếu không breakdown đáy 64.5k thì có thể xem xét sóng tích lũy của nó chạy ABCDE. Anh vẫn đang nghiêng về 5x mới tạo đáy dài hạn được. Thị phần sữa bị cạnh tranh khá quyết liệt đặc biệt là ở mảng cao cấp. Mảng bình dân thì không thể ước tính chính xác được và xu hướng có thể giảm vì thắt chặt chi tiêu. Xét tổng thể thì năm nay có thể xác định được đáy của VNM nên việc gom thì tùy cá nhân để có tỉ trọng phù hợp, tỉ suất cổ tức tiền mặt với thị giá này có thể đạt 6-7% nên khá an toàn rồi.

7 Likes

Anh Bạch Nam xem thêm giúp em Mig được không ạ.

4 Likes

@Bach_nam nhờ anh view lại giúp em GEX nhịp này được không ạ?
Em cảm ơn!

3 Likes

Cơ bản đạt mục tiêu, lên nữa cũng không còn nhiều nên có thể đợi dưới 14.8k để xem xét.

4 Likes

Cơ bản đạt mục tiêu, vượt 18k mới cần tính toán lại, còn lại thì chờ 11-13k xem xét.

6 Likes

Em cám ơn anh Nam ạ.

4 Likes

A xem giúp e VGT với ạ, mã này còn khả năng tăng đc nữa ko a

2 Likes

Không thủng 12k thì vẫn đang trong sóng lên nhưng xem xét cụ thể tình huống thì nên chờ khu 9.2k trở xuống mới nên xem xét mua, ngành sẽ còn nhiều khó khăn trong năm nay và có thể sang năm. Xem xét tình hình thoái vốn nhưng có thể đó chỉ là cái cớ để hỗ trợ tăng giá chứ nội tại và thoái vốn khó cải thiện trong thời gian ngắn.

6 Likes

Bác Nam bao giờ rãnh nhận định Gex và Vix nhà Mượt giúp em nhé

3 Likes