Đoản khúc cuộc đời

Sóng 2009-2021 anh cầm cả chu kỳ (thử nghiệm lần đầu cầm dài, lãi được 28 lần nhưng lúc đến vùng định giá không bán, sau đó phải trade để lấy lại số lãi mất và có lãi thêm tí). Chu kỳ này anh đang thử nghiệm đánh theo sóng Primary để so sánh hiệu suất và cũng có tuổi rồi nên an toàn hơn khi còn trẻ.

8 Likes

E cám ơn a Nam ạ. Ở trên e viết nhầm. Theo TA, chứ ko phải FA là về 11-12 ạ. Về ví dụ a nói về HPG ở trên a vừa nói. E cũng có suy nghĩ thử. Nếu a cầm sóng dài tương tự như 2009-2021 thì nó sẽ khỏe hơn chứ a nhỉ. Khi mình càng trade ngắn, càng ra nhiều quyết định thì xác suất win mình sẽ thấp hơn vì ngắn hạn khó lường. Như ví du mà e đưa ra. Một số cp trc đây e cầm do tưởng nó sẽ chỉnh vì nó đã vượt vùng định giá nhưng nó lại ko chỉnh và đi ngang, sau đó tiếp tục tăng theo FA cải thiện. Khi mìn ra vào liên tuc ngắn hạn cũng dễ bị cảm xúc chi phối và mất phí nữa ạ. Nhờ a bình luận thêm ạ

4 Likes

Về vượt vùng định giá. E thấy trừ khi nào vượt quá xa mức hợp lý thì mới cân nhắc bán ạ. Còn trong điều kiện FA từ xấu đến đang dần cải thiện như bây giơ thì vùng giá hợp lý sẽ điều chỉnh tăng liên tục. Nếu mình bán đi như vậy thi ỏ trên nhu e nói, khả năng sẽ mất lợi thế giá vốn thấp ạ.

4 Likes

Sóng nhỏ hơn thì mới phải ra vào nhiều, và nếu em theo dõi thì anh cũng có nói các sóng nhỏ hơn primary sẽ bào mòn tài khoản nếu không có phương pháp tốt, đợt covid anh đánh sóng nhỏ, vừa mệt lại tốn phí nhiều. Anh có thói quen ghi nhật ký giao dịch nên biết mình đã mất bao nhiêu phí thuế. Điểm gom tháng 11 của anh cũng được có 30% vốn và chưa kịp gom như sóng trước. Sóng chu kỳ trước anh gom gần 2 năm (2011-2012).

Đặc điểm chu kỳ này khác, nó chưa xảy ra suy thoái nên anh mới quyết định như thế. Và anh cũng học theo nước ngoài, chỉ khác là không trade như họ, anh chỉ bán dần, mã không điều chỉnh như tính toán nên anh quyết định không gia tăng trong quá trình hồi/tăng (3 hoặc 5 sóng, khi gia tăng tỉ trọng thì chọn gia tăng ở sóng B hoặc 2). Ví dụ họ sóng 2020-2022 họ bán 70k tỉ, tháng 10-11/2022 họ mua 30k tỉ (tương đương hoặc hơn số lượng cổ phiếu bán 70k tỉ), đến giờ họ bán hơn 15k tỉ (rút tương đương khoảng 50% lãi, trong khi đó ước tính họ đang lãi khoảng 100%). Tỉ trọng anh bán khác thôi.

Nói về suy thoái, từ 197x đến nay, có 6 cuộc suy thoái xảy ra khi T10Y2Y đảo ngược, xác suất 100%, lần thứ 7 này sẽ như nào thì cùng xem xét thêm. Từ khi T10y2y tạo đáy đến lúc suy thoái là 25-69 tuần. Thực tế tháng 3 có thể dự đoán lúc đó tạo đáy nhưng FED tiếp tục nâng lãi suất làm cho nó âm sâu hơn. Lãi suất đã tăng và duy trì mức cao một thời gian, cá nhân hay các doanh nghiệp Mỹ sẽ dần ngấm đòn khi dự trữ tiền mặt của họ dần cạn do thắt chặt. Đến một thời điểm sẽ xảy ra suy thoái, mức độ nặng nhẹ lại phải kể đến các vấn đề khác nữa, đến khi có nguy cơ giảm phát thì Fed mới nghĩ tới việc nới lỏng tiền tệ tốc độ nhanh hơn và giảm tốc khi nguy cơ dần biến mất đưa về trạng thái cân bằng. Về thời điểm suy thoái, suy thoái có thể diễn ra từ tháng 9/2023 đến 1/2025, chính xác thời điểm nào xảy ra thì không dự đoán được, chỉ có khoảng để quan sát dựa trên tính trung bình lịch sử. Anh chọn an toàn nên có việc như trên.

FDI chiếm tỉ trọng lớn trong GDP của VN, VN giao thương với Mỹ lớn nhất và chiếm tỉ trọng lớn, lý do tại sao anh vẫn dựa chủ yếu vào Mỹ để quan sát. Ngoài ra quan sát EU, Trung và các cuộc chiến.

19 Likes

Vâng e cám ơn a đã chia sẻ ạ. Thực sự đối vs e dự báo kinh tế vĩ mô hay timing suy thoái là cực kỳ khó làm ạ vì có quá nhiều biến số cần suy xét. Chỉ tập trung mua đc DN tốt vs giá rẻ đối vs e cũng đã mất nhiều thời gian. A Nam có nhớ tại sao a thành công khi thực hiện cú x28 lần trong 12 năm ko ạ. A có nghiên cứu các việc mà hiện tại a đag làm ko. Và lý do tại sao a lại ko chọn làm theo cách cũ đã thành công như thế mà thử nghiệm cách mới ạ? Vì vs lãi kép như thế thật sự rất tốt ạ

3 Likes

Nhớ không thể quên dù cố quên. Bước vào thị trường chứng khoán 2007 là thời kỳ giao dịch thay bố vợ tương lai, mang tính chất bị động nhiều hơn, có khi khuyên không được chấp nhận. Lúc đó mới ra trường, chưa có nhiều vốn. Năm 2010 tích lũy vốn được, vào một mã làm giá, bị kẹp không thoát được nên cháy tài khoản. Năm 2011-12 làm lại và chọn giữ dài hạn khi đánh giá thị trường tiềm năng, doanh nghiệp còn mở rộng chu kỳ sản xuất kinh doanh được. Về mo thời kỳ đó làm mất mối tình đầu. Dịch covid xảy ra và anh chọn không phản ứng, chỉ chờ điểm gom thêm vì lúc đó có tiền trong doanh nghiệp, anh đã gom được thêm và đầu năm 2021 anh có sử dụng thêm margin, tháng 10-11 năm 2021 thì anh đã thoát hết, sau đó trade số vốn nhỏ. Lúc anh quyết định thoát và làm một lệnh lớn, lúc đó cộng đồng có nói ông nào chạy vậy, giá tiếp tục tăng thì vợ cắt tờ rim, đại ý như thế. Sau đó đúng là nó tăng được 7 giá nữa tương đương gần 20% là tạo đỉnh hồi, xác nhận sóng chỉnh đến cuối 2022.

Ai theo dõi anh lâu sẽ nhớ anh nói về phân bổ vốn vài lần, vốn kinh doanh, đầu tư chứng khoán và các tài sản an toàn khác, khoản sinh hoạt, khoản báo hiếu, khoản cho con,… Một phần trong khoản dành cho con, anh đang giữ lâu dài cổ phiếu ở tài khoản dành cho con. Tài khoản của anh đang thực hiện đánh theo Primary. Anh có nói về lý thuyết Cycle sẽ cho lợi nhuận kém hơn primary nhưng việc đoán đỉnh đáy gần như không thực hiện được nên chưa biết cái nào sẽ cho lợi nhuận tốt hơn. Lý do anh quyết định ở tài khoản của anh thì anh đã giải thích một phần ở trên cho em. Vốn nhỏ ra vào dễ, nhưng vốn anh lớn cần có thời gian ra vào, danh mục nhiều sẽ quản lý bất tiện hơn, việc chọn mã thanh khoản lớn cũng cần nhiều thời gian. Đến thời điểm hiện tại, anh dành thời gian cho gia đình nhiều hơn, kể cả việc kinh doanh của anh cũng thu hẹp lại do một vài biến cố.

Đầu tư giá trị anh chọn doanh nghiệp sản xuất vì nó liên quan đến chuyên môn hơn, kiểm soát rủi ro tốt hơn (có thể bank, chứng khoán nhưng anh không chọn), các mã ngành khác phù hợp đánh sóng hơn.

23 Likes

Vâng a. Điều a chia sẻ rất hay và bổ ích cho mọi người. E cám ơn a nhiều. Chúc a Nam và gia đình a thật nhiều sức khỏe nhé. Mong a tiếp tục đồng hành và chia sẻ vs mọi người những kiến thức thực chiến này ạ!!

8 Likes

Bác tag giúp trang công cụ vẽ tính sóng mà anh Bach_nam cho giúp mình với. Mình thấy mọi người bào mà tim mãi chưa thấy phần tài liệ định giá FA và tài liệu hướng dẫn cho người bắt đầu. Thanks

3 Likes

K có công cụ vẽ tự động miễn phí đâu cụ, dùng thanh công cụ vẽ theo tính toán thủ công.

4 Likes

Vâng, thanks bác.

6 Likes

Bác chu đáo thật, em cảm ơn bác! Em vẫn theo dõi các vấn đề bác chỉ điểm ạ. Fx em rút gần hết rồi ạ, trong nước em cũng thoát hết rồi.

6 Likes

Anh Nam cho em hỏi e mã CSV chiều mua ạ? E cám ơn anh @Bach_nam

3 Likes

Vùng mua hiện tại an toàn khoảng 32-33k, còn lại em theo dõi liệu có breakdown vùng này hay không, nếu breakdown thì có mục tiêu bên dưới. Sóng trước nó chỉnh về VAL bên dưới POC (dưới POC - đường volume profile đỏ, tùy theo cấu trúc volume cùng các thước đo khác mà xác định vùng giá rẻ từng giai đoạn và là vùng để mua gom). Nó đi sâu hơn nhận định trước đây nên mục tiêu có chút điều chỉnh.

3 Likes

A ơi xem dùm e mã VHG với ạ

1 Likes

Lỗ từ 2016 đến nay, đánh sóng xác chết giai đoạn này thì rủi ro cao ngất ngưởng, nên cẩn thận.

4 Likes

Anh Bach_nam cho em xin nhận định về Ceo và Fit ạ. Em cảm ơn ạ

2 Likes

FIT:

CEO:

2 Likes

Nay CSV có vẻ không xuống thêm nữa. Dấu hiệu tích cực

2 Likes

Anh @Bach_Nam cho em xin chart của IDC với

2 Likes

Entry 44.6k, stoploss 40.5k, các mục tiêu bên trên, mục tiêu chính 58k, mạnh có thể lên 65k hoặc hơn. Nó đã tích lũy vượt qua được khu 40-45k như các nhận định trước. Biểu đồ hơi lệch một chút nên nếu cần có thể hiệu chỉnh, lệch khoảng 2k.

10 Likes